Somo la nne: maswala ya kujamiana. Malengo ya somo: hadi kufikia mwishoni mwa somo hili, mwanafunzi atapaswa moja, aweze kuelezea ni kwa jinsi gani anguko liliweza kuathiri asili ya mwanadamu na matamanio ya kujamiana; la pili, aweze kufafanua kuhusu utambulisho binafsi na jinsi unavyohusiana na maadili ya kibinafsi. Tatu, kumbatia mtazamo wa kibibilia kuhusu uasili wa jinsia ya binadamu na kuepuka uasherati. Nne, kutafuta uhuru wa kutoka katika dhambi na kupata ushindi wakati wa majaribu ya uasherati. Tano, kuwa mtumishi aliye tayarishwa kuhudumia wengine wanaohitaji msaada wa ushindi. Christopher Yuan. Christopher alikuwa kwenye familia moja ya kiasia kimarekani nchini Marekani. Tangu wakati alipokuwa bado kijana na mpevu, alikuwa anavutiwa zaidi na wanaume kuliko wanawake. Wazazi wake walishtuka, akiona aibu kutokana na shauku ya kijana wao. Akiwa kijana mdogo, alikuwa mwenye mfululizo wa mahusiano na wanaume. Alikuwa anategemea kupata upendo wa kweli na uwajibikaji, lakini kila uhusiano hatimaye ulishindwa kwa uzembe, alianza kuwa na mahusiano yasiyo na maadili na wanaume wengi. Alianza kuwa na mahusiano mabovu na wanaume wengi. Kila kitu kilianza kubadilika kwa Kristofa wakati mama yake alipookoka na kumpa upendo na kubalika, ambapo alikuwa hajawahi kupata hapo nyuma. Alianza kutambua kwamba utambulisho wake wa msingi nuwa no mtu aliye kwenye sura ya Mungu. Alitubu na kuwasilisha vipengele vyake vyote vya maisha yake kwa Mungu, alipata ukamilifu na kusudio lake kwenye uhusiano wake na Mungu, asili ya kibinadamu iliyo anguka na matamanio ya dhambi. Wakati Mungu alipomuumba Adamu na Hawa aliwafanya watu waliwa kamilifu katika maeneo yote bila ya kasoro au mapungufu. Mwanzo moja mstari wa thelathini na moja. Asili zao zilitamani kile ambacho kilikuwa ni sahihi na kizuri. Fahamu zao na akili zao vyote vilifanya kazi kwa usahihi. Kisha Adamu akaamua kutokutii maagizo ya Mungu. Alipofanya hivyo asili yake ya mwanadamu iliharibika. Warumi nane mstari wa ishirini hadi ishirini na tatu miili na akili za kibinadamu zilidhurika. Hata mtu mwenye afya njema sana na akili nyingi hudhurika na matokeo ya dhambi. Dhambi iliharibu kabisa kila ambacho kilikuwa kikamilifu hadi hapo Kristo atakaporudi. Wa kwanza, kwa uharibifu ambao umeshafanyika kwenye asili yetu ya binadamu na miili yetu ya asili tusitegemee kwamba matamanio yetu ya asili ya miili yetu siku zote yatakuwa sahihi. Ukweli ni kwamba tamaa zetu nyingi haziko hazikosawa. Kwa kawaida watu hutamani yale mambo yaliyo mabaya. Yesu aliona hali hiyo ya asili ya dhambi ya binadamu wakati aliporodhesha aina zote za dhambi zinazotoka moyoni, Marko sura ya saba mstari wa ishirini na moja hadi ishirini na mbili. Katika somo hili tunazungumzia kuhusu masuala ya kujamiana. Kati ya matamanio yote ya binadamu, matamanio ya ngono yanaweza yakawa ndiyo yenye nguvu sana kuliko mengine yote. Matamanio mabaya ya ngono huonekana ni jambo la kawaida kwa yule mtu anayejisikia. Anaweza akafikiri kwamba hapaswi kulaumiwa kwa ajili ya kuwa kwenye matamanio yake. Hata hivyo, kila mtu anapaswa ajizuie na mwelekeo wake wa asili kwa ajili ya kuweza kufanya yaliyo sahihi. Mtu anaweza kuwa na mwelekeo wa asili kwa kusema uongo au kuiba au kuwa mwenye vurugo, mvivu au asiyekuwa na subira. Watu hawapaswi kuwajibika kwa wao kuzaliwa katika hali hiyo ya ukasoro, lakini watu wanakuwa ni wenye hatia wakati wanapoingia kwenye matamanio ya asili na kutenda dhambi. Wakati mwingine unyanyasaji wa utotoni au hali zingine za kimazingira husababisha mtu apambane na misukumo ya ushoga au tamaa zingine mbaya za ngono. Hata hivyo, tamaa mbaya za ngono hazipaswi zionekane ni tofauti na matamanio mengine yanayosababisha mtu kutenda dhambi. Mtu anahitaji neema inayofanana kwa ajili ya ukombozi na utakaso kutoka kwa Mungu kwa sababu zozote zile ambazo Zilihusika. Hukweli kwamba matamanio mabaya kwa watu wengine hujisikia ni jambo la kawaida, haipasi kuwa ni jambo la kushangaza. Dhambi kwa ujumla huonekana ni ya kawaida na ya asili kwa yule mtu ambaye ana uzoefu wa tamaa kwa ajili ya kutenda dhambi. Sisi kwa asili ni watoto wa tabia ya hasira, Waefeso 2 mstari wa tatu. Hii inamaanisha kwamba kwa asili sisi ni watu wa mwelekeo wa kutenda dhambi na tunajileta wenyewe kwenye hukumu kwa kutenda dhambi ambazo ni za asili kwetu. Ukweli kwamba mtu amezaliwa akiwa na mwelekeo fulani wa dhambi haimaanishi kwamba inapaswa ifuatwe, hata kama itaonekana kwamba ni jambo la kawaida kwake. Kwa nini hatupaswi kutii tamaa zetu zote za asili? Bibilia inatupa maelezo kwamba sisi tumeitwa ili tufananishwe na mfano wa Kristo, Warumi nane mstari ishirini na tisa. Tunapaswa tumvae Bwana wetu Yesu Kristo. Matamanio yetu ya kimwili hayapaswi yawe ndiyo msingi wa maisha. Badala yake, tunapaswa tuipeleke misukumo isiyokuwa sahihi kwenye mamlaka ya Mungu, Warumi 13 mstari wa 14. Je, inaonekanaje kupeleka misukumo yetu isiyokuwa sahihi kwenye mamlaka ya Mungu? matamanio yako ya ngono yanapaswa yapelekwe kwenye kusudio lako kuu, yaani kumtukuza Mungu kwa kuonyesha sura ya Mungu. Maisha ya kumfuata Kristo ni maisha ambayo yanaendana na sura ya Mungu ulio nayo. Utambulisho wa mwanadamu, uelewa ulio sahihi wa utambulisho wa mwanadamu. Watu wengine huamini kimakosa kwamba asili yao ya kibinadamu inaweza ikaaminika katika kuwapeleka kwenye njia sahihi. Inaonekana kwao kuwa ni jambo lenye mantiki kwamba matamanio ambayo yanatoka kwenye asili yao wenyewe yanapaswa yawaongoze kwenye utoshelevu. Hawatambui kwamba asili yao haiwezi kaaminika kwa sababu imeharibiwa na dhambi. Matamanio ya mtu binafsi hayatamuongoza kwenye utoshelevu kwa sababu matamanio yake hayo yamevurugwa. Wala matamanio ya asili ya mtu mbali na Mungu hayawezi kumwongoza kufanya mambo ambayo kimaadili ni sahihi. Watu wanaamini kwamba wanapaswa kufuata matamanio na miamko yao wenyewe katika kutengeneza kusudi lao wenyewe kwa ajili ya maisha. Wanaamini ni muhimu kabisa kuwa na utambulisho binafsi ambao haujafafanuliwa au kuwekewa mipaka na mamlaka yeyote ile au matakwa ya kimaadili. Wanafikiri kwamba watu binafsi wanapaswa kuamua ni mambo gani yanayowafaa na yenye thamani kwa ajili yao wenyewe. Huwa hawataki taasisi au masharti ambayo yanaweka ukomu wa tabia zao. Asili potofu ya mwanadamu inafanyika kuwa ndiyo kipimo cha maadili badala ya neno la Mungu. Kwa kuwa kujamiana ndiyo sehemu yenye nguvu sana ya asili ya mwanadamu, watu wengi huchukulia matamanio ya ngono kuwa ndiyo kiini cha utambulisho wao. Wanafikiri kwamba ni lazima wafuate matamanio yao ya ngono ili wajione kwamba wao ndio wenyewe. Watu hufikiri kwamba kujamiana sio kile tu wanachotaka au kufanya bali kwamba wao ni nani. Wanafanya hivyo kuwa ndio utambulisho wao. Tofauti na jinsi ulimwengu unavyofikiri, Biblia inatueleza kwamba sisi tumeumbwa katika sura ya Mungu na tumeundwa kwa kusudi la kuwa na uhusiano na Mungu. Huu ndio utambulisho wetu wa kweli kama wanadamu. Hakuna kitu chochote katika uwepo wetu duniani ambacho kinaweza kutupa ukomo wa utambulisho wetu wa kweli. Sifa za kuwepo kwetu duniani kwa kawaida, ndizo hali tulizo nazo hapa duniani kwa sasa, hazitufanyi tuwe sisi ni nani. Ukabila wetu hadhi ya kijamii au hadhi ya kiuchumi si utambulisho wetu, bali ndiyo hali yetu. Mtu anaweza akawa daktari, nyota wa kuonyesha burudani au kiongozi wa kitaifa, lakini mtu huyo anasimama mbele za Mungu kama kiumbe wa Mungu aliyeumbwa katika sura ya Mungu, na kwamba utambulisho huo ndiyo ulio muhimu. Na maana zaidi, ujinsia wetu ni sehemu yenye nguvu sana ya hali yetu. Tunayo mwelekeo ya ngono, matamanio na mambo ya kukatisha tamaa, lakini mambo hayo yote sio utambulisho wetu. Ni sehemu tu ya hali zetu. Tumezaliwa na asili ya dhambi kwa sababu dhambi ya Adamu ilimtenganisha mwanadamu na Mungu mstari lakini hata utendaji wetu wa dhambi. So utambulisho wetu ni hali yetu, na inaweza ikabadilishwa kwa neema na nguvu za Mungu, Warumi tano. Wa kuna tofauti gali kati ya utambulisho wa mtu na hali ya mtu? Utambulisho wa binadamu na maadili binafsi. Utambulisho ni muhimu kwa sababu mtu huweka maadili yake juu ya utambulisho wake. Maadili ni kanuni ambayo inatambulisha tabia kama ni njema au ni mbaya. Kama mtu atakuwa anafikiri kwamba ujinsia wake ndiyo utambulisho wake, basi ataamini kuwa ni sawa kufuata mielekeo yake ya kijinsia wakati mwingine mtu husema nilizaliwa hivi, ni jambo la kawaida kwa mimi kufanya hivi, sio vibaya kwangu. Lakini Bibilia inafundisha kwamba wote kabisa tulizaliwa katika hali ya dhambi, Warumi tano mstari wa kumi na mbili, Waefeso mbili mstari wa tatu. Sio jambo sahihi kwetu sisi kufuata asili yetu ya dhambi kwa sababu tu inaonekana kwamba ni asili yetu. Asili yetu ya dhambi si utambulisho wetu. Asili yetu ya dhambi si sisi, sisi ni nani. Asili yetu ya dhambi ni hali yetu. Ujinsia wetu si utambulisho wetu. Badala yake watu walioumbwa katika sura ya Mungu ndio utambulisho wetu. Kama tutaukiri ukweli huu, tutatambua kwamba Mungu uamua ni jambo gani lililo jema na lililo mbaya, na kwamba sisi tunawajibika kwake. Utambulisho wetu unatusaidia sisi kuelewa kiwango kilicho sahihi cha tabia takatifu. Je, ni kwa jinsi gani uelewa wa mtu kuhusiana na utambulisho wake unavyougusa maadili yake? Uelewa sahihi wa jinsi sisi tunafahamu ukweli kwamba wanadamu na wanyama wengi wametenganishwa kwenye dume la jike. Tunaweza tukahisia kwamba Mungu ni mwanaume au mwanamke, lakini hilo litakuwa ni makosa. Mungu ni kiumba ambaye yuko kwenye asili iliyokubwa kuliko jinsi ambaye alikuwa yupo kabla ya jinsi kuwepo jinsi zote mbili za wanadamu zilitokana na sura ya Mungu Mwanzo, sura ya kwanza, mstari 27. jinsi zote mbili za wanadamu ni udhihirisho kwa sura ya Mungu sura ya Mungu sio tu kitu ambacho kimejumuishwa kama sehemu ya asili ya mwanadamu Sura ya Mungu sio tu sirika fulani tulizopewa sisi kama vile uwezo wa kupenda, kuthamini uzuri na uelewa wa mema na mabaya. Asili yote mwanadamu ni kielelezo cha sura ya Mungu. Hakuna kitu chochote isipokuwa sura ya Mungu ambacho kinaweza kuchukuliwa maanani kwamba ndicho kiini cha uwepo wetu. Kimsingi, sisi ni viumbe tulio katika sura ya Mungu. Hakuna maelezo yetu ya kina kuhusiana na hali yetu ya kibinadamu yanayoweza kukubalika yawe ndiyo utambulisho wetu kwa msingi au msingi thabiti wa maadili yetu. Chaguo la Mungu la jinsi kwa ajili ya kila mtu ni sehemu ya mpango wake wa jinsi ambavyo Mungu ambavyo mtu huyo atakavyoweza kuonyesha sura ya Mungu. Baadhi ya watu wanakataa kukubaliana na jinsi ambayo Mungu aliwapa. Wanaweza hata kujaribu kuishi kama mtu wa jinsi ile tofauti na jinsi yake. Baadhi ya watu hujaribu hata kubadilisha miili yao kwa njia ya upasuaji. Huu ni uharibifu mkubwa na kusikitisha wa uumbaji wa, wa Mungu, kwa sababu kusema kweli mtu hawezi akabadilisha jinsi kwa kubadilisha mwili wa asili. Kila mtu ni mwanamme au mwanamke kwenye maeneo yote ya asili ya mtu na sio tu kimwili. Mungu anatutakia sisi tumtukuze yeye na tuakisi sura yake tukiwa kwenye jinsi aliyotupa kila mmoja wetu. Kiwango cha Mungu kuhusu maadili. Somo la Ibrania 13 mstari wa 4. Aya hii inatueleza kwamba ndoa inapaswa iheshimike katika kiwango cha hali ya juu sana. Dhambi ya kufanya ngono ni kuivunjia heshima ndoa. Mungu atahukumu washerati. Soma Wakorintho wa kwanza sura so ya sita, mstari wa kumi na nane. Dhambi za kingono zinajumuisha mawazo ya tamaa, uasherati, uzinzi, kujamiana na wanandugu, ubakaji, unyanyasaji wa kingono kwa watoto, shughuli za ushoga, matumizi ya picha au video za ngono mawazo yenye tamaa, kupenda kuwazia mawazo ya tamaa na mtu yeyote ambaye sio anzi wako. Uasherati, kufanya ngono kunakohusisha watu ambao hawajaolewa. Uzinzi, kufanya ngono kunakohusisha mtu ambao tayari uko ni ndoa na mtu mwingine. Kujamiana na wanandugu kufanya ngono na mtu wa karibu wa familia ambaye sio wenzi wako. Vitendo vya ubakaji, unyanyasaji wa kijinsia, kulazimishwa mtu kufanya ngono kwa nguvu bila ya hiari yake. Unyanyasaji wa kingono kwa watoto, kufanya ngono kunakohusisha mtu ambaye bado hajafikia umri wa mtu mzima wa kuweza kuamua kufanya kwa hiari tendo la ndoa na au ambaye bado hajaweza kuwa na matamanio ya kufanya ngono. Shughuli za ushoga, kufanya ngono kunakohusisha watu wenye jinsi moja. Matumizi ya picha za au video vya ngono, kuandika, matumizi ya picha na video zenye maudhui ya kuamsha hisia za kufanya ngono kwa kuonyesha watu wakiwa uchi au wakifanya tendo la ngono. Yote haya kwa pamoja ni ukiukwaji wa uhusiano wa ndoa. Kumbuka, kila njaa inayotuvutia katika mwili ni unyonyaji wa hitaji ambalo linaweza kutimizwa vyema na Mungu muktadha pekee wa kimungu kata kujamiana ni kujamiana kwa watu walioko kwenye ndoa. Ngono haramu ni tamu mara moja, lakini ni kitu kitakachotia sumu katika damu yetu ya kiroho hadi tutamani kila ambacho mwisho wake kitatuangamiza sisi. Ngono haramu haitatufanyia jambo lolote zaidi ya kutubomolea usikivu wetu dhidi ya utakatifu haki na uwepo wa Mungu kwenye maisha yetu. Gary Thomas, Sacred Marriage, Grand Rapids, MI: Zondervan, 2000, page 210. Katika vifungu hivi, kitabu cha Mithali kinaonya kwamba uasherati huharibu maisha ya mtu na husababisha kifo kwa mfano, Mithali mbili mstari wa kumi na sita hadi kumi na tisa na Mithali sita mstari wa ishirini na nne hadi ishirini na tisa na mstari wa thelathini na mbili hadi thelathini na tatu. Robertson Mackilkin anaandika kwamba makusudi ya Mungu kwa ajili ya kujamiana kwa mwanadamu kiakili yanakiukwa kwa kiasi kikubwa sana kuliko hata ambavyo lingetendeka tendo lenyewe. Mungu hakumuumba tu mwanamume na mwanamke, aliwaumba kwa ajili ya kila moja kuwa mwandani wa mwingine, kuwa katika dhamana ya maisha ya ndoa na umoja unaofanania asili yake yeye mwenyewe, ili e, kusudi hili la juu liweze kukamilishwa hali ya kuwa mwandani ni lazima iwe ya kipekee na kujitoa kwa kudumu au vinginevyo haitakuwa umoja. Uaminifu ni wa muhimu zaidi katika akili. Mwandani ulio wa kipekee, kujitoa kwa kudumu na uaminifu wa mmoja kwa mwingine unakiukwa kwanza kutokea kwenye akili Robertson Mkkilkin, An Introduction to Biblical Ethics, Second Edition, Witon Ef, Tyndale House Publishers Inc 1995, page 216. Soma waraka wa Korintho wa kwanza sura ya sita mstari wa tisa hadi kumi na moja na mstari wa kumi na tano hadi ishirini na Mathayo tano mstari wa ishirini na saba hadi thelathini. Kila jamii ina mitazamo ya kitamaduni ya uhusiano kati ya wanaume na wanawake. Mitazamo hii ya kitamaduni ni ya viwango vya chini sana kuliko viwango vya maadili ya kibibilia. Tamaduni nyingi zina desturi nyingi tu kwa ajili ya kudumisha jamii yenye utaratibu. Wanavumilia dhambi ya kujamiana kama inasimamiwa kwa uangalifu mkubwa ili kuzuia matokeo mabaya au kashfa. Kiwango cha kibiblia kuhusu maadili ni tofauti. Kwa masikitiko, baadhi ya makanisa hufuata maadili za ya tamaduni za jamii zao badala ya maadili yaliyoko kwenye Biblia. Wanawaadhibu watu ambao dhambi zao zimekuwa za dhahiri na za uzembe lakini wanawavumilia watu ambao wanafanya dhambi zinazofanana na hizo na walio wangalifu zaidi katika kuficha dhambi yao au wanaudhibiti matokeo yake. Haya, hizi zinatueleza kwamba watu ambao wanatenda dhambi hizi sio waumini na hawataingia mbinguni. Baadhi ya waumini wa, wa Korinto walikuwa wametenda dhambi hizi katika siku za nyuma, lakini walikuwa wamekombolewa dhidi ya hizo dhambi. Fundisho lolote la kiimani linalofumbia macho dhambi hizi kwa mtu ambaye alishaakiri kwamba ameokoka ni fundisho potofu. Kama mtu atajinadi kwamba ni mfuasi wa Kristo na bado anaendelea kufanya dhambi ya uzinzi kwa mujibu wa maandiko kanisa linatakiwa limeondoe mtu huyo katika kanisa na wasimchukulie kama mtu aliye amini. Waraka wa Kwanza wa Wakorinto sura ya tano mstari wa kumi na moja hadi kumi na tatu. Viongozi ma wa makanisa wanapaswa waweke mfano mzuri wa tabia. Wakati kanisa linaporuhusu viongozi wa kuongoza ibada wavae mavazi yasiyo nastaha au wanaporuhusu aina za ngoma za ngoma za hisia za mahaba kanisani, wanamaanisha kwamba tamaa mbaya za kingono ni za kawaida. Wanamaanisha kwamba dhambi ya kingono si jambo kubwa. Mifumo ya uvaaji kwenye jamii inadokeza kwamba mtu anakuwa hajavaa vizuri kama atakuwa hajaonyesha maumbile yake ya kimwili ili kuleta mvuto wa kufanya ngono. Washirika wa kanisa wakati mwingine huangukia katika kosa hili, hasa kwenye matukio maalumu. Wanafikiri hawajavaa vizuri, isipokuwa kama wanafuata mitindo ya jamii yao. Kanisa ni lazima lifundishwe kwamba kufanya hivyo ni makosa mtu aliyeokoka hapaswi kabisa kusababisha matamanio mabaya kwa watu wengine. Katika Timotheo wa kwanza, sura ya pili, mstari wa tisa hadi kumi, tunaelezwa kwamba watu waliookoka wanapaswa kuvaa na kutenda kwa namna ambayo mtu yeyote atakayekuwa anawangalia atajua kwamba wanaishi maisha ya uangalifu yenye usafi na wasiokuwa tayari kutenda dhambi au kuwashawishi watu wengine kutenda dhambi. Ponografia maana yake ni kuandika, kutumia matumizi ya picha na video zenye maudhui ya kuamusha hisia za kufanya ngono, kwa kuonyesha watu wakiwa uchi au wakifanya tendo la ngono. Mtandao unaofanya hivi kupatikana kwa urahisi duniani kote. Wachungaji na viongozi wa zamani hawakukutana na majaribu haya kwa sababu mitandao ilikuwa bado haija kuwepo wakati wa ujana wao. Wanaweza hata wasielewe yale ambayo kizazi kipya kinapitia, lakini watu ni lazima wafundishwe kutumia kanuni za kibiblia kuja kuchagua mambo ya burudani. Pornografia ni mbaya kwa sababu imekusudiwa kumfanya mtu awaze matendo ya uasherati, uzinzi na aina nyingi upotofu wa kingono. Ni kivutio kwa mtu ambaye ana matamanio ya kutenda dhambi. Pornografia huwaalika na kumwezesha mtu kushiriki matendo yasiyokuwa ya kimaadili ambayo Mungu anayashutumu. Yesu alisema kwamba kuchagua kufikiria mambo Haya ni dhambi. Mathayo tano mstari wa ishirini na nane. Pornografia pia ni mbaya kwa sababu inashusha thamani ya watu na mahusiano, inapunguza tendo la kujamiana kwa shughuli ya ubinafsi. Inawatendea watu kama vitu vya kutumia kwa ajili ya kujifurahisha binafsi badala ya kuwathamini watu kama walioumbwa kwa sura ya Mungu na walioundwa kwa mahusiano yenye afya. Pornografia inaleta uraibu. Pornografia kwa ujumla kama dhambi ni utumwa. Yohana sura ya 8 mstari 24, Waraka wa Petro wa pili sura ya pili mstari wa 19. Mtu anayitumia pornografia anajisikia sana kuwa na hitaji kubwa kwa ajili yake hawezi kufikiria kuishi bila hiyo. Inaonekana kwake kwamba maisha yatakuwa matupu na no yasiyokuwa na hamu bila ya kupata mambo ya kufikirika anayoyapata kutoka kwenye pornografia. Kama urahibu mwingine wowote ulivyo, tamaa inakuwa ya kuteketeza na mtumiaji uanza kuharibu vitu vingine vizuri katika maisha yake. Ponografia inakuwa hatua kwa hatua, mtumiaji anaanza kuhitaji vifaa ambavyo ni vya wazi zaidi na vimepotoshwa. Ataanza kufurahishwa na mawazo ambayo hapo mwanzoni yangemchukiza na kumletea hofu. Ponografia ina madhara. Mtumiaji anakuwa na uwezo mdogo wa kufurahia tendo la ndoa tendo la uhusiano kwa kawaida. Tamaa zake zinakuwa sio za asili kiasi kwamba haziwezi kutoshelezwa tena. Anakuwa wa kupuuzia mateso ya wengine na yuko tayari wengine wateseke kwa ajili ya starehe yake. Baadhi ya madhara ya pornografia kufikiria vitendo vinavyoonyeshwa kwenye pornografia uathiri akili na miili ya watumiaji, kana kwamba kimwili walikuwa wanafanya vitendo hivyo wao wenyewe. Pornografia huwafikirisha hali zisizo za kweli zinazosababisha ubongo kuwa na majibu ya furaha yenye nguvu zaidi kuliko ambavyo ingeweza ikawa kwenye tendo halisi la asili ya kujamiana. Taarifa yote iliyoko kwenye kifungu hiki na vifungu vingine vinavyofuata vimenukuliwa kutoka mtandaoni thefreedomfight.org, chanzo cha Biblia kilichopendekezwa kwa ajili ya wale wanaotaka kuwekwa huru na kutolewa kwenye kifungo cha matumizi ya pornografia. Ubongo ujitengeneza ili kuendana na kiwango hiki cha juu kisicho cha kawaida cha kemikali za kufurahisha. Kwa sababu hiyo, ubongo huendelea kudai kiasi kikubwa zaidi na pornografia iliyopotoka zaidi ili mtazamaji aendelee kupata raha. Mabadiliko ya kemikali kwenye ubongo yanaweza hatimaye kumfanya mtu kushindwa kabisa kuwa na au kufurahia uzoefu wa kawaida wa kingono katika maisha halisi. Sehemu ya ubongo inayotuwezesha kufanya maamuzi pia huharibika kutokana na uwepo wa kiwango kikubwa cha kemikali ya raha. Mungu alikusudia uzoefu wa kingono kuwa wa kuunganisha katika mahusiano homon inayotolewa kwenye ubongo wakati wa tendo la ndoa huunganisha kihisia washiriki na kuimarisha uhusiano wao. Hili ni zawadi nzuri ndani ya ndoa. Hata hivyo, kutazama ponografia kumuunganisha kihisia mtazamaji na ponografia yenyewe. Hatia na aibu ya kutumia ponografia huwatenga watu, kuwazuia wasiweze kuunganishwa tena na watu wengine kwenye mahusiano yenye nguvu pia. Uharibu uaminifu wa ulioko kwenye uhusiano wa ndoa, kwa kuwa husababisha uwiano usiokuwa sawa kwenye ubongo. Utumiaji wa ponografia unaweza kusababisha mfadhaiko wa akili kwa mtazamaji. Mambo yanayoonyeshwa kwenye ponografia wakati mwingine husababisha vurugu na unyanyasaji katika maisha halisi ya mahusiano ya ndoa Wachungaji na wazazi wanapaswa kuwaonya vijana wao juu ya hatari ya kushiriki pornografia. Wazazi hawapaswi kuwapa watoto ufikiaji usiozuilika kwenye mtandao wakati wanapokuwa hawajakomaa kuweza kuzuia majaribu. Mtu yeyote anayepambana na jaribu la kuzuia matumizi ya pornografia anapaswa, mara kwa mara, atoe taarifa ya ushindi au kushindwa kwa mtu wa kiungu na anayeaminika. Uchunguzi wa mara kwa mara utakayofanywa na muumini aliyekomaa unaweza ukasaidia sana kudumisha kujitolea kwa usafi na kupata uthabiti wa ushindi. Je, ni mazoea gani unayopaswa kupendekeza kwa watu wengine ili kuwasaidia katika kuwazuia kutokana na hali hii yenye kuzoesha tabia mbaya kutokana na ponografia? Je, kanisa linawezaja kusaidia? Udhalilishaji wa watoto ubakaji Utalilishaji wa watoto au ubakaji ni kufanya tendo la kujamiana kwa makusudi. Ni upotofu wa ngono unaofanywa kinyume na matakwa ya mtu. Ni tendo la uovu kwa sababu nyingi, ikiwa ni pamoja na: linapingana na makusudi ya Mungu yaliyo mema kwa ajili ya kujamiana ndani ya ndoa ya ahadi Waebrania 13 mstari wa nne. Linaiba hali ya mtoto ya kutokuwa na hatia kwa kuwa sasa mtoto anajikuta amekuwa na uzoefu wa mambo ambayo bado hakutakiwa kuyajua. Linamnyanganya mtoto ubikra wake. Waraka wa Thessalonika, wa kwanza sura ya nne mstari wa tatu hadi saba Linampa mtoto hisia ya uongo ya kuwa na hatia mtoto. Anajikuta yuko kwenye tendo baya, lakini hana uwezo au haruhusiwi kufanya chaguo halisi. Linasababisha mtoto kufanya maamuzi yanayohusu kujamiana ambayo bado hana ukomavu nayo wa kuyafanya. Hufanya watoto kuwa kwenye uwezekano mkubwa kwa kuchagua tabia zisizokuwa na maadili kwa siku za baadaye kwa sababu wanajihisi wachafu na wasio na thamani. Mathayo kumi na nane mstari wa sita. Linaongeza jaribu kwa mtoto na kujihusisha katika tabia na au shughuli zilizo chafu kwa siku za baadaye. Linawadhulumu wale ambao wako kwenye mazingira Hatarishi na ambao hawawezi kujitetea wenyewe. Linamjeruhi mtu aliyefanywa kwa sura ya Mungu, ambaye ana thamani isiyokuwa na kikomo, Mwanzo sura ya kwanza mstari wa ishirini na saba. Udhalilishaji au ubakaji wa mtoto wakati mwingine hufanyika ndani ya familia na miongoni mwa marafiki. Inawezekana kusiwepo na kushukiwa kuwepo kwa hali hiyo, kwa sababu wanafamilia na marafiki wanaofanya hayo wanaaminika, na mtoto anakuwa anaogopa kumwambia mtu yeyote kuhusu kile ambacho kimetendeka kwake. Ubakaji ni kulazimishwa mtu kimwili, aidha mtoto au mtu mzima kufanya tendo la ngono pasipokuwepo na ridhaa yake. Ubakaji ni uovu kwa sababu nyingi zinazofanana kwamba udhalilishaji wa mtoto ni uovu. Kumbukumbu la Torati sura ya 22 mstari wa 25 hadi 27. Aina nyingine ya unyanyasaji wa kijinsia ni usafirishaji wa watu kwa ajili ya biashara ya ngono. Duniani kote, watoto na vijana wanatekwa nyara na watu wasiojulikana au kuuzwa na wanafamilia, wanaenda kutumika kwa ajili ya kufanya ukahaba au kwa ajili ya kutengeneza pornografia. Familia zilizo katika hali ya umasikini wa wakati mwingine zinashindwa kuwalinda watoto wao kutokana na biashara hii chafu kwa kuwa wanajihisi kutamani sana kupata fedha. Mtu fulani anapata faida, lakini watoto sio tu kwamba wanaumizwa kimwili, lakini pia wanadhurika vibaya sana kiakili na kihisia. Huu ni ugandamizaji wa dhambi kwa watu maskini na walioko hatarini, na kwamba Mungu lazima ayahukumu. Mithali kumi na nne mstari kwa thelathini na moja. Dhambi hizi zilizo kinyume cha watoto zinavunja moyo wa Mungu. Mathayo kumi na nane mstari wa kumi hadi kumi na nne. Zaburi mia moja arobaini na sita mstari wa saba hadi tisa. Wale wote wanaotenda dhambi hizi hawataponyoka pasipo kupata adhabu ya Mungu. Wa Tesalonika wa Kwanza, sura ya nne, mstari wa sita. Ezekieli sura ya saba mstari wa nane hadi wa tisa. Watu waliookoka wanapaswa kushiriki upendo na huruma ya moyo wa Mungu na kufanya kazi ya kutetea kuokoa na kuwaponya wale wote ambao wameingizwa kwenye utumwa. Mithali 24 mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili. Ayubu 29 mstari wa kumi na mbili hadi kumi na sita. Zaburi ya sabini na mbili mstari wa kumi na mbili hadi kumi na nne. Ngono binafsi kupiga punyeto ni kitendo kinachohamasisha viungo vya uzazi vya mtu kwa ajili ya kuamusha hisia na furaha ya ngono au kuondoa fadhaa ya ngono. Biblia haina hukumu mahususi ya hatia kuhusu kupiga punyeto kama ni ukosefu wa maadili. Walakini, ngono binafsi inaweza kuwa chanzo cha kusababisha mawazo ya kutamani matumizi ya pornografia na uasherati ambayo yote ni matendo ya dhambi. Mathayo 5 mstari wa ishirini na saba hadi ishirini na nane. Mathayo kumi na tano, mstari wa kumi na tisa hadi ishirini. Kupiga punyeto pia sio tendo la busara kwa sababu ni lenye kuzoesha tabia mbaya inayomtawala mtu. Jinsi unavyoendelea kufanya, ndivyo unavyojihisi kwamba unapaswa kuendelea kufanya. Kupiga punyeto kwa kulazimishwa wakati mwingine uelekeza kwenye swala la ndani zaidi, kama vile matatizo ya hisia au uhusiano, au unyanyasaji wa kijinsia. Soma Wakorintho wa kwanza sura ya 6, mstari wa 12 hadi 13. Na mstari wa 18 hadi 20, na Wathesalonika wa kwanza sura ya 4 mstari wa kwanza hadi wa 8. Mungu alipanga umoja wa kimwili katika ndoa kwa ajili ya kusaidia kumuunganisha mwanamume na mwanamke kihisia na kiroho. Wakorintho wa kwanza sura ya sita, mstari wa kumi na sita hadi ishirini. Malaki sura ya pili mstari wa kumi na tano. Watu wengi wanadhania kwamba kupiga punyeto kunaweza kukasaidia kushughulikia hali ya kuwa kapera hadi pale watakapokuwa wameanza kuoa. Wanashindwa kuelewa hata hivyo, kwamba hilo zoezi linapofanyika kuwa ni la mazoea linaweza likatishia uzuri na ufanyaji wa ngono ya ndoa katika siku zijazo. Ngono binafsi huleta uzoefu wa kufanya ngono ambao unakuwa umekosa kusudi muhimu la ngono, kuunganishwa kwa watu wawili kuwa mwili mmoja, kimwili na kihisia. Kupiga punyeto hakupaswi kutumike kama ni mbadala kwa ajili a shughuli za ngono zenye afya na za kawaida ndani ya ndoa. Dr. Tim Clinton and Dr. Diane Langberg, The Quick Reference Guide to Counseling Women, Grand Rapids, MI, Baker Books, 2011, page 185. Je, mtu ambaye hajaoa anapaswa kufanya nini kama kitendo chakupiga punyeto ni tatizo katika maisha yake. Hata kama mtu anapiga punyeto kwa madhumuni ya kupunguza tu msukumo wa kufanya ngono, bado ni vyema kuachana na jambo hilo kwa sababu ya majaribu yaliyopo kwa sasa na kwa sababu ngono ya kibinafsi haikamilishi makusudi ya Mungu kwa ajili ya kujamiana. Kama kuna aina nyingine yoyote ya uasherati katika maisha yao, lazima waungame na kuziacha dhambi hizo. Wanapaswa mara kwa mara na kila mara watoe hesabu ya kushinda na kushindwa kwao kwa mshauri mzee mcha Mungu, ambaye atawaombea na kupa ushauri. Ikiwa kupiga punyeto ni matokeo ya hisia au matatizo ya kimahusiano au mnesaji wa kijinsia wa ngono uliopita, kupata ushauri kutoka kwa mshauri wa Kikristo mtaalamu mwenye taaluma hiyo ni jambo la kufaa sana. Biblia inasemaje kuhusu matendo e ushoga? Mungu alipanga ndoa iwe ni uhusiano wa kudumu na wa kujitolea kati ya mwanamume na mwanamke. Mungu aliona kwamba Adamu alikuwa anahitaji kuwa na msaidizi. Mwanzo mbili mstari wa kumi, na neno msaidizi linamaanisha mtu anayefanana na mwingine kwa msaidizi, kwa kuwa tofauti katika njia ya kusaidia. Mungu alimuumba mwanamke na sio mwanamume mwingine awe msaidizi wa Adamu. Mwanzo sura ya pili mstari wa ishirini na mbili. Hitimisho la simulizi ya uumbaji inatoa kanuni ya ujumla kwa wanadamu wote katika ndoa: mwanamume na mwanamke watakuwa kitu kimoja kwa namna ya pekee ya kufanana. Mwanzo sura ya pili mstari wa 24. Yesu alizungumza kuhusu mpango wa Mungu wa ndoa, Mathayo 19 mstari wa 4 hadi 6. Alirejea kifungu kutoka katika kitabu cha Mwanzo na kusema kwamba mwanamume na mwanamke hukutana na kuwa kitu kimoja katika uhusiano wa kipekee na wa kudumu. Mtume Paulo alitoa kauli nyingi kuhusu ndoa. Alisema kuwa ndoa ni kielelezo kinachotufundisha sisi kuhusu uhusiano kati ya Kristo na kanisa, kwa Efeso tano mstari ishirini na mbili hadi thelathini na tatu. Kwenye kifungu chote cha Waefeso alitoa kauli kuhusu uhusiano kati ya wanaume na wake zao. Alinukuu kauli kutoka vitabu vya Mwanzo na Mathayo kuhusu uhusiano maalum maalumu kuhusu mwanaume na mke wake, Waefeso tano mstari wa thelathini na moja. Ni jambo lililo wazi kutokana na kifungu kwamba ndoa ni uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke. Kitabu cha Mambo ya Walawi kinatoa matumizi ya kina sana kuhusu sheria ya Mungu kwa Waisraeli. Inasema kwamba kwa mwanaume kulala na mwanaume mwingine kama ilivyo kwa mwanamke ni machukizo. Mambo ya Walawi sura kumi na nane mstari wa ishirini na mbili. Adhabu ya kitendo cha ushoga kwa washiriki wote wawili kilikuwa ni kifo kwa sababu wote kwa pamoja Mambo ya Walawi, sura ya ishirini mstari wa kumi na tatu kwa pamoja walifanya machukizo. Wakati mwingine watu husema kwamba Mambo ya Walawi hayawahusu watu wa kizazi cha sasa. Ni ukweli kwamba baadhi ya maagizo katika Mambo ya Walawi yalikuwa na umuhimu wa sherehe za Kiyahudi. Hata hivyo, maamrisho yaliyoko kwenye Mambo ya Walawi sura kumi na nane hadi sura ishirini yanakataza upotofu mwingine wa kijinsia, kama vile kufanya ngono na jamaa wa karibu, kufanya ngono na wanyama na kufanya malaya na mtoto wa kike wa kumzaa. Maagizo mengine katika sura hizi yanakataza kuwatoa watoto kama dhabihu, kuiba, kuabudu sanamu, kuwatendea vibaya walemavu, viziwi na vipofu, kuwakandamiza watu maskini, kutowatendea mema wageni na kuwa na mizania za uongo. Ni dhahiri kwamba maagizo haya ni matumizi ya viwango vya Mungu vya maadili na yake ambavyo vinatumika kwa watu wote mahali popote na kwa wakati wowote. Somo la Warumi sura ya kwanza mstari kumi na nane hadi thelathini na mbili. Kifungu hiki kinaanza na taarifa kwamba hukumu ya Mungu inakuja juu ya watu wote ambao kwa kujua wanamwasi Mungu kwa makusudi. Kifungu kinasema kwamba baada ya watu kukataa ujuzi wa Mungu mmoja wa kweli aliye muumbaji, walianza kuwa waabudu sanamu wakiabudu vitu vilivyoumbwa na yeye. Kukataa kwao ukweli kulisababisha dhambi ya ngono, hata kusababisha kufikia katika kiwango cha kufanya ushoga. Kifungu kinaelezea kwamba ngono kati ya watu wawili wa asili wa asilia moja ni kinyume cha asili. Baadhi ya watu wamesema kwamba kifungu kinarejea ubakaji wa ulawiti, lakini kifungu kinasema kwamba watu kwa pamoja walifanya makosa na kupokea hukumu kwa ajili yake. Kwa hiyo kinarejea utendaji wa hiari wa pamoja. Kifungu kinaenda mbali zaidi kuorodhesha aina nyingi za dhambi na kuelezea mtazamo wa uasi dhidi ya Mungu. Mtume Paulo aliorodhesha shughuli za ushoga pamoja na dhambi nyingine ambazo Mungu anazhesabia kuwa ni hatia. Wakorinto wa kwanza sura ya sita mstari wa tisa hadi kumi. Timotheo wa kwanza sura ya kwanza mstari wa tisa hadi kumi. Majukumu ya kanisa. Baada ya makanisa yamejitahidi sana kutafuta njia ya kuonyesha upendo kwa watu ambao wako kwenye dhambi ya zinaa. Baadhi ya makanisa yamealalisha aina mbalimbali za dhambi za kingono kama za kawaida za asili na zisizoepukika. Je, majukumu ya kanisa ni yapi kuhusiana na masuala ya maadili ya ngono? Kufundisha na kupenda haki. Wakati mwingine kanisa linaonekana kutohusika na aina mbalimbali za uasherati, wakifikiri kwamba hazina madhara na upotofu wake ni mdogo. Kwa mfano, wanaweza kudhania kwamba vijana wengi ambao hawajafunga ndoa watafanya ngono, badala ya kuwafundisha jinsi ya kushinda dhidi ya jaribu. Watu waliookoka ni lazima washikilie kiwango cha Mungu cha maisha ya utakatifu na waiache ngono iwe ni akiba ya baadaye kwa ajili ya wale ndoa. Ujumbe wa kanisa unapaswa kuwa sawa na maelezo ya Biblia. Mungu atawahukumu wale wote walio na shughuli za kujamiana nje ya ndoa, Waibrania 13 mstari wa 4. Waumini hawapaswi kuvutiwa na mtu aliye kwenye matendo machafu ya ngono. Wafuasi wa Kristo hawapaswi kufanya mambo ya mizaha kwenye suala la uasherati. Dunia inafundisha kwamba dhambi ya zinaa inapaswa kusimamiwa kwa uangalifu ili kuepuka mimba na magonjwa, lakini ujumbe wa kanisa ndio ulio wa muhimu zaidi. Kanisa linapaswa lifundishe kwamba dhambi ya zinaa hupelekea kwenye majuto, familia kuporomoka, majaribu kuzidi, kutotosheka na kuwa mwenye hatia. Kushirikisha Injili. Kanisa linapaswa liwapende watu wote wenye dhambi na kutoa neema na msamaha wa Kristo. Sio dhambi kupata majaribu. Hata Kristo mwenyewe alijaribiwa, lakini hakutenda dhambi Ebrania 4:15. Kanisa alipashwa kumufanya mtu ajihisi kwamba amehukumiwa na kuonekana asiyefaa kwa sababu ya majaribu, hata yale majaribu potofu ya ngono. Matamanio mabaya hayafanani kati ya mtu na mtu, lakini kila mtu amezaliwa na asili yake ya dhambi pamoja na kasoro za kiroho zinazosababisha matamanio mabaya. Mchungaji anaweza kujihisi kwamba hajafundishwa mahususi kwa ajili ya kumsaidia mtu mwenye matamanio mabaya, lakini anaweza kutoa ushauri na kumsaidia huyo mtu mwenye tatizo kama hili, kama mtu mwingine yeyote mwenye dhambi. Sehemu mbili zinazofuata za somo hili zinatoa ushauri mahususi zaidi na ushauri kwa ajili ya kusaidia waumini kuwa washindi dhidi ya majaribu ya uasherati. Je, ni kwa jinsi gani kanisa linatakiwa lihusike wakati wa mshirika wa kanisa anapokuwa ametenda dhambi ya uasherati? Kumrejesha mwenye dhambi. Wagalatia sita mstari wa kwanza inasema kwamba kanisa ni lazima lijaribu kumrejesha mshirika ambaye ametenda dhambi hiyo. Haina maana kwamba mtu huyu ataendelea na nafasi yake ya huduma au kurudishwa katika nafasi yoyote ya utumishi baada ya kuwa amefanya dhambi na kuthibitishwa. Urejesho inamaanisha kwamba ni mtu kurejeshwa tena kwenye ushirika na utunzaji wa kanisa. Kama mshirika ametubu kweli, anasamehewa na Mungu na kanisa. Kanisa linapaswa kutoa uwajibikaji wa kiroho, kumsaidia mtu huyo aweze kuimarisha ushindi na kuwa tena mwenye nguvu za kiroho. Kama muumini aliyerejeshwa tena akiendelea kuishi katika kuwajibika, anaweza hatua kwa hatua akajenga tena kwa upya uaminifu na imani kwa familia yake. Ikiwa msichana ambaye hajaolewa akipata mimba, kanisa alipaswi kumutenga kutoka kwenye ushirika na uangalizi wa kanisa bila ya kujaribu kumfanyia urejeshwaji wa kiroho. Kama atatubu na kurejea kwenye uwajibikaji wa kiroho, huyo msichana amesameheka dhambi. Yake siyo mbaya kuliko dhambi ya yule mwanamume aliyehusika kumpa mimba. Wakati mwingine anatendewa kwa ukali, kwa sababu tu matokeo ya dhambi yake yanaonekana sana hadharani. Katika maeneo mengine, kanisa linamtendea mtoto tofauti kabisa, kwa kuwa alizaliwa nje ya ndoa. Lakini hili ni kosa, kwa sababu sio kosa la mtoto. Kanisa kumpenda na kumkubali mtoto haimaanishi kuwa linalalisha dhambi. Kulinda watu walio katika mazingira hatarishi. Katika jamii kadhaa, wazazi ambao huona aibu kwa ajili ya mimba ya mtoto wao ambaye mimba yake haijatokana na ndoa wanashawishika kumua wa mtoto ambaye bado yuko tumboni ili kutunza hadhi ya e familia yao lakini kamwe hakuna sababu ya maana kwa ajili ya kufanya mauaji. Kutoka ishirini mstari wa kumi na tatu kila mtoto ambaye hajazaliwa ameumbwa katika sura ya Mungu Mwanzo tisa mstari wa sita Zaburi mia moja thelathini na tisa mstari wa kumi na tatu hadi kumi na nne Mtoto msichana huyo ni lazima alindwe, apendwe na atunzwe. Kutoa njia mbadala kwa maskini. Kanisa ni familia ya watu wa imani. Haitoshi kwa kanisa kuhukumu dhambi. Kanisa ni lazima lichukue hatua ya kuwatunza washirika wake. Mtu anayesaidiwa kifedha kutokana na shughuli za dhambi anaweza akahitaji msaada ili aweze kutengeneza usaidizi mwingine mbadala utakumsaidia kifedha. Kwa mfano, wasichana kadhaa walikuwa wanahudhuria kwenye kanisa kubwa na walikuwa wakiimba kwenye kwaya ya kanisa. Familia zao zilikuwa maskini. Wasichana hawa walikuwa kwenye mahusiano machafu na wanaume kwa ajili ya kupata fedha za kujikimu katika familia zao. Je, kanisa lifanye nini katika mazingira kama hayo? Je, kanisa lako linapaswa kufanya nini ili kuwasaidia watu kuachana na mifumo ya maisha ya dhambi? Msaada kwa wale wanaostahimili majaribu. Tumeshajadili <coughs> mada nyingi zilizo ngumu kwenye somo hili. Kuna uwezekano kwamba watu wengi wanaosoma somo hili watakuwa wame kutatizika na baadhi ya masuala haya. Baadhi ya wasomaji ni viongozi wa makanisa ambao wanahitajika kujua jinsi ya kutoa ushauri kwa washirika wao wanaokabiliwa na majaribu. Haijalishi ni aina gani ya majaribu yaliyoko, kuna baadhi ya tabia na mifumo ya mawazo ambayo inaweza kumsaidia mwamini kuwa mshindi. Mfuasi wa Kristo anaweza kusaidiwa na mambo yafuatayo. Moja. kujikabidhi kabisa kuwa mwenye uhusiano wako na Kristo Mathayo 16:24 hadi 27. Majaribu ya dhambi ya uasherati kama yalivyo ya majaribu mengine yote ni mashambulizi ya shetani dhidi ya nafsi yako. Petro wa kwanza sura ya 2:11. Lengo lake ni hili, aibe na kuchinja na kuharibu. sura Yohana sura ya kumi, mstari wa kumi. Kuna paswa ukimbie kwa ajili ya kuokoa maisha yako, Timotheo wa pili sura ya pili, mstari wa ishirini na mbili. Namba mbili, mbili kuwa na uhakika kwamba Yesu anakujali, Zaburi mia moja thelathini na tisa mstari wa kwanza hadi watatu. Petro wa kwanza sura ya tano, mstari wa sita hadi kumi. Anajali kuhusu imani yako, mahitaji yako ya kimwili na usafi wako. Katika hali yake ya ubinadamu alistahimili kwa ushindi majaribu yote ya kimwili na kiakili tunayokabiliana nayo sisi, na anayo neema tunayohitaji kwa ajili ya kutuwezesha kwa washindi Waebrania 4. Mstari wa kumi na nne hadi kumi na sita. Tatu, kutokuamini uongo wa shetani Yohana nane, mstari arobaini na nne, shetani anaweza kukuambia Yesu hajali, vinginevyo angeondoa hamu ya ngono ambayo inakukatisha sana tamaa. Katika Petro wa kwanza sura ya tano, mstari wa saba hadi nane tunaambiwa kwamba Yesu anajali na shetani ndiye anayetaka kutuharibu sisi. Shetani anaweza kwa makosa akakushutumu wewe kuwa ni mwenye dhambi kwa sababu ya kuwa mtu mwenye matamanio ya ngono. Ufunuo kumi na mbili mstari wa kumi. Nne, kumwangalia Yesu peke yake na kumtukuza kwa jinsi jinsa alivyo. Zaburi mia moja na tano mstari wa tatu, hadi nne, shetani atakuwa anapendelea kuiharibu imani yako na husiano wako na Mungu kupitia jaribu hili Yohana 10:10. Lakini kusudi la Yesu katika jaribu hili ni kwamba imani yako iweze kuimarishwa na kwamba utakuwa mtu bora zaidi kwa kumtukuza yeye Petro wa kwanza sura ya kwanza mstari wa tano hadi wa tisa. Unapoelekeza mwelekeo wako kwa kumwabudu Yesu Atakuwa pale ulipo wakati huo kwa ajili ya kukusaidia wewe. Zaburi 46 mstari wa kwanza. Tano kulitafakari neno la Mungu. Zaburi mia moja na kumi na tisa mstari wa tisa. Kusoma, kusikiliza na kutafakari neno la Mungu kutakusaidia wewe kusimama kwa ushindi katika wakati wa majaribu. Yesu alipojaribiwa alitumia maandiko katika kushinda. Mathayo ine lazima tufanye vivyo hivyo. Sita, kumshukuru Mungu hata katika matamanio yako ya ngono, wakati unapokuwa unaomba nguvu za kulishinda jaribu. Wakorintho wa pili sura ya kumi na mbili mstari wa saba hadi tisa. Unaweza kumshukuru Mungu kwa ajili ya matamanio yako ya asili uliyo nayo kwa sababu ni sehemu ya mpango wa Mungu wa ubinadamu wako, na yanakulazimisha kumtegemea Yesu na kutafuta nguvu zake. Udhaifu wako unakupa fursa ya kukomaa katika kutembea kwako pamoja na yeye. Saba, kuweka wazi wa maisha yako mbele ya mtu mmoja mwenye busara na mcha Mungu ukaletia sika msana wakili kwa mwazi na mwaminifu, kwa mtu mwingine wa jinsia yako ambaye amekutangulia mbali kwenye safari ya imani, kutakuwa msaada sana kwako. Watakuwa na uwezo wa kuomba kwa ajili yako na kukushauri. Kuzungumza nao kuhusu mapambano yako kutakusaidia wewe kudumisha usafi na kuendelea kutiwa moyo katika imani yako. Saba, kutumikia watu wengine na kuweka mwelekeo wako kwa ajili ya mahitaji yao. Kwa Filipi mbili mstari wa 3 hadi 5. Pambana na kuhusika kwako kwa wingi kuhusu mahitaji na matamanio yako mwenyewe kwa kuwatumikia watu wengine. Tisa, Kuoa au kuolewa na mtu sahihi katika wakati wa Mungu. Mithali 5:15 na mstari wa 18 hadi 19. Masomo yajayo yanajadili jinsi ya kufanya chaguo lilo zuri kwa ajili ya ndoa. Usafi wa madili kabla ya ndoa. Vijana ukabiliana na majaribu mazito kabla ya ndoa. Ni muhimu kwao kukumbuka kwamba wanahitaji kuwa na msaidizi wa maisha atakayeweza kuwa mwaminifu. Ona Mithali thelathini na moja, mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili. Timotheo wa kwanza sura ya tatu, mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili. Malaki mbili, mstari wa kumi na ine hadi kumi na sita. Na Mithali mbili, mstari wa kumi na sita hadi kumi na saba. Hawapaswi kufikiria kuwa na uhusiano na mtu ambaye anataka kujiridhisha kwa muda tu bila ya ndoa. Hawapaswi kuwa na uhusiano na mtu ambaye sio mtu aliyeokoka mwamini aliyejitoa kabisa. Wakorintho wa kwanza sura ya saba, mstari wa thelathini na tisa. Wanapaswa tu kufikiria mtu ambaye atakuwa mwenzi mwaminifu na mzazi mzuri kwenye ndoa. Kijana ambaye anataka awe na ndoa nzuri anapaswa awe mtu mwaminifu aliyejitoa kuwa mfuasi wa Kristo ili kwamba aina ya mtu aliye sahihi kwake aweze kuvutiwa naye. Misali tatu mstari wa nane. Mtu hudhihirisha tabia yake njema kwa tabia iliyo sahihi na uvaaji wenye heshima Mose wa kwanza sura ya 2 mstari wa 9, 10 watu wanaofanya mambo ya uzembe na watu wa jinsia tofauti wanamaanisha kwamba wako tayari kuwa mahusiano yenye msingi wake kwenye matamanio ya uovu. Wathesalonike wa kwanza sura ya nne mstari wa kwanza hadi saba. Mtu anayevaa katika njia inayosababisha matamanio ya uovu hutaka amshawishi mtu mwingine apate furaha naye ambayo haina ahadi. Mithali saba Mungu amewapa dhamana wazazi, wachungaji na viongozi wengine wa kikristu kutoa mwongozo katika tabia, mavazi na chaguzi zinazohusiana na, na mahusiano. Vijana wanapojikabidhi kwa viongozi hawa katika kumtii Mungu, watakuwa na baraka tele za Mungu na watalindwa dhidi ya madhara mengi na majaribu. Suma, Petro wa kwanza sura ya 5 mstari wa 5 na Ibrania 13 mstari wa 17. Ni jukumu la watoto na vijana kujikabidhi kwa ajili ya hekima na uongozi wa wazazi wao, mamlaka za kiroho. Ni wajibu wawa wa viongozi kuwasaidia vijana kuishi maisha ya ushindi dhidi ya majaribu. Soma Warumi 13 mstari wa 14 na Korinto wa kwanza sura ya 10 mstari wa 13. Mungu hapendi kuona na au haruhusu watu waliokoka wawe kwenye mazingira ya majaribu juu ya kiwango cha kiwango cha kushindwa kujizuia au kuepuka, endapo wako tayari kufanya hivyo. Vijana wana wajibu wa kuyakimbia majaribu, Timotheo wa pili sura ya pili mstari wa 22. Hata hivyo wazazi wanapaswa wawazuiye vijana wao katika kujihusisha na majaribu yasiyokuwa ya lazima kwa kadri itakavyowezekana. Kuna njia tatu ambazo wazazi hufanya haya. Ya kwanza kwa kutoa maelekezo mahususi. Hii ni kuhusiana na yale ambayo watoto wanapaswa aidha wafanye au wasifanye, ni nani wawe naye na waende wapi. Waefeso sita, mstari wa kwanza hadi nne. Wazazi hawatakiwi kuwaruhusu watoto wao kuwa kwenye maeneo au hali ambazo ukomavu wao hautoshi kuwazuia dhidi ya majaribu. Kwa mfano, kijana na msichana watakuwa pamoja kwenye maeneo yaliyojificha au ya siri, kuna uwezekano mkubwa wakavutiwa kuingia kwenye tabia ya uovu. La tatu, kwa kuwafanya watoto wao wawajibike wanapokuwa kwenye mazingira yenye majaribu wazazi wanapaswa waombe wakiwa kwa pamoja na vijana wao na wabaulize maswali kuhusiana na maisha yao. Matokeo mazuri ya uwajibikaji itategemea uimara wa uhusiano uliopo kati ya mzazi na mtoto. Kama mtoto hawezi kumwamini mzazi wake kwamba ni mwenye upendo, anayemkubali na wa msaada kwake, mtoto hata taka kukiri kushindwa kwa jambo lolote. Na tatu, kwa kuwapa vijana ushauri wa kibiblia, wazazi wanapaswa wasaidie vijana wao wajifunze jinsi ya kutafakari mazingira kwa kutumia kanuni za kibiblia kwenye akili zao. Mithali ine mstari wa kwanza hadi tisa Mithali saba mstari wa kwanza na mstari wa nne hadi tano Wanapaswa wazungumze na vijana wao kuhusu hatari wanazokuwa wanaziona dhidi yao. Wanapaswa wawasaidie vijana wao katika kufanya maamuzi mbalimbali ambayo watataka kuyafanya. Wanaweza kuwasaidia vijana wao kutafakari mbele ya muda kuhusu ni jinsi gani wataweza kuepukana na majaribu na ni nini kifanyike wakati watakapokuwa katika majaribu. Kanisa ni lazima lijitofautishe na utamaduni wao wakati linapokuwa linatetea maadili ya Kibiblia. Tamaduni nyingi hazizingatii dhambi ya ngono kuwa ni jambo zito. Wanawategemea vijana ambao bado hawajaoa wawe katika mahusiano ya ngono kabla ya ndoa. Kanisa kamwe alipaswi liwe na dhana kwamba dhambi ya ngono ni jambo la kawaida kwa vijana. Mungu anasema kwamba mwashirati hata kuwa na urithi katika ufalme wa Kikristo. Efeso 5:5. Je, ni kwa jinsi gani kanisa linaweza kusaidia vijana ambao wanapambana na majaribu ya dunia? Soma Efeso 5:3 hadi 7 na Waebrania 13 mstari wa 4. Kipindi cha muda ambao uhusiano unakuwa upo kabla ya ndoa, yani uchumba. Sio kipindi ambacho mahusiano ya ngono yanapaswa kuanza. Badala yake ni kipindi cha muda amba, ambacho mwanamume na mwanamke wanahakikisha kwamba wanashirikishana vipaumbele vya kiroho na kibiblia. Ni muda ambao wanakuza ufahamu kwa kila mmoja kumjua mwenzake, kuna kuwasaidia kukuza kuaminiana kwa kila mmoja kiasi cha kuwezesha kuingia kwenye ahadi ya kudumu kwa kila mmoja. Kama hawatakuwa na uwezo wa kufikiria kila mmoja kuwa mwaminifu kwa tabia ya mwingine, watapaswa wasitishe huo uhusiano, na sio kuendelea kuona Watu kwenye jamii nyingine huchelewesha ndoa kwa sababu katika tamaduni zao wanategemea ndoa iwe na wigo mpana wa maandalizi na sherehe ya gharama. Mara nyingi wenzi huishi kwa miaka mingi na wakawa na watoto, huku wakiwa bado wanachelewesha kufanyika kwa ndoa. Kwa baadhi ya wenzi, gharama za harusi zinawaathiri kifedha kwa muda mrefu baadaye, kwa sababu walitumia kila kitu walichokuwa nacho kwa ajili ya tukio la harusi, na inawezekana hata wakaingia kwenye kukopa fedha. Kanisa linapaswa liwe ni jamii ya watu wenye imani ambayo wanafanya aina nyingine ya ya ya harusi iliyo tofauti na hizo ndoa ya Kristo ni kwa ajili ya mwanamme na mwanamke ambao kila mmoja amejikabidhi kwa mwenzake na kwa Mungu. Hawapaswi kutegemea kutumia gharama kubwa ambazo zitachelewesha kufanyika kwa harusi au ambazo zitaumiza wanandoa ndoa hapo wa baadaye. Je, kuna njia gani ambazo ndoa ya Kikristo inapaswa hiyo tofauti na ndoa za kitamaduni kwenye jamii? kuwafundisha watoto kusudi na maagizo ya Mungu kuhusiana na ngono. Watoto huwa wanaona na kusikia marejeo mengi kuhusu ngono. Wanasikia maoni mbalimbali kutoka kwa watu kuhusu ni lipi jema au baya. Watoto unshowe huwa wanakuwa na hisia za ngono, matamanio na majaribu. Kwa hiyo ni muhimu sana kwa wazazi wa Kikristo kuwaeleza Mungu anasema nini kuhusu ngono? Watoto hawapaswi wajue undani kuhusiana na tendo la ngono. Kwa sababu hawajakomaa ya kutosha kuweza kuolewa na kwamba ujuzi wake utawafanya wapatwe na majaribu yasiyokuwa ya lazima. Watoto wanahitajika wajue mpango wa Mungu na wajibu wao wa kumtii yeye. Wanahitajika Wajua kwamba watakutana na wajaribu huko baadaye. Wanahitajika waandaliwe kumtii Mungu na kutawala matamanio yao wenyewe ya kufanya ngono hadi hapo watakapokuwa wameoa au kuolewa. Fundisho linalofuata ni muhimu kwa ajili ya kufundisha watoto kuhusu mtazamo wa ngono bila ya kuzungumzia kwa undani na kwa kina kuhusu tendo la ndoa. Limeandikwa katika njia rahisi ya kueleweka jinsi utakavyoweza kuzungumza na watoto. Kuzungumza na mtoto: soma Mwanzo sura ya pili mstari wa saba na mstari wa kumi na nane hadi ishirini na nne ukiwa na mtoto. Kifungu hiki kinatueleza kwamba Mungu aliumba mwanamme wa kwanza, kwa kwanza na mwanamke wa kwanza na akaweka ndani yao uhusiano mahususi wa kipekee. Mungu alitengeneza ndoa kama uhusiano maalumu kati ya mwanaume na mwanamke. Watu wawili walioana wa wanakuwa na upendo maalumu kwa ajili ya kila mmoja. Sehemu ya uhusiano wao ni furaha maalumu wanayokuwa nayo wakati wanapokutanisha mili yawo pamoja kwa siri katika tendo linaloitwa kujamiana. Mungu alitengeneza kujamiana ili kumpa mume na mke furaha na wakati mwingi kumfanya mwanamke apate mtoto. Kwa kuwa tendo la ndoa linaleta furaha maalumu, mwanamume na mwanamke wanakuwa na matamanio ya asili ya kuona na kushika mwili wa mwingine na kila mmoja kufurahia usikivu kwa mwenzake. Ndani ya Biblia Mungu anatuambia kwamba ngono ni nzuri na sahihi kwa ajili ya mume na mke, lakini Mungu pia anatueleza kwamba ngono ni mbaya sana kwa watu ambao hawajawahi kuoa au kuolewa. Mungu ametupa maamurisho kuhusiana na tendo la ngono ya mkini kwa sababu kuu nne. Ya kwanza, furaha ya tendo la ndoa imetengenezwa kwa ajili ya ndoa. Mungu ameifanya ngono kuwa sehemu maalumu ya uhusiano wa ndoa, ingawaje inawezekana kwa kila mwanamume au mwanamke yeyote kuwa na furaha ya pamoja kwa njia hii, furaha hiyo ni ya kipekee zaidi katika ndoa kwa sababu kila mtu amepewa mtu wake peke yake. Kwa watu ambao bado hawajawa katika ndoa, ngono haina maana hiyo na hawawezi kuwa na uhusiano kamili ambao Mungu aliokusudia. Kwa hiyo, mtu ambaye bado ni mdogo sana kuweza kuolewa hapaswi kufanya tendo la kujamiana. Watu hawapaswi kujamiana hadi wawe wameweka ahadi ya ndoa na kufanya sherehe ya ndoa ya hadharani. Mtu anapaswa kufanya ngono na mwenzi wake tu ndeli. Tamaa za ngono zina nguvu sana. Sio kosa kuwa na matamanio ya kujamiana kwa sababu Mungu ndiye aliye yaweka matamanio hayo, lakini ni makosa kuongeza kwa makusudi matamanio ya kufanya jambo ambalo Mungu hapendi. Kwa sababu hiyo, isipokuwa tu katika ndoa, mtu hatakiwi kufanya mambo ambayo yatasababisha matamanio ya, ya kujamiana kuwa na nguvu zaidi, kama vile kwa makusudi kutazama au kufikiria mwili wa mtu mwingine kwa makusudi. Isipokuwa tu katika ndoa. Mtu hatakiwi kumgusa mtu mwingine kwa namna yeyote ile ambayo itaongeza hamu yake ya kutaka kufanya ngono. Mtu hatakiwi kuchagua kuwa na fikra za kufanya mambo mabaya. Mtu hatakiwi kuangalia picha au video ili kufresha kuona watu wakifanya mambo mabaya. Mtu hatakiwi kuvaa kwa njia ambayo itaweza kuwafanya watu wengine kutaka kufanya mambo mabaya au kujenga fikra za kufanya mambo mabaya. Mtu hatakiwi kufanya au kuongea mambo ambayo yanaonekana kana kwamba anataka kufanya mambo mabaya. Tatu, matamanio yetu hayawezi kutuongoza sisi. Wanyama wanathibitiwa na hisia na matamanio yao. Sisi sio wanyama, ni watu tulioumbwa kwa sura ya Mungu. Kwa sababu hiyo, ni lazima tufikirie kile tunachotakiwa kufanya na hatimaye tufanye maamuzi sahihi. Hatupaswi tutawaliwe na hisia au na matamanio yetu. Wakati mwingine ni sawa kufanya kile tunachokitaka, wakati mwingine haipaswi kiwe hivyo. Matamanio yetu hayawezi kutuambia ni nini, ni lini ngono ni sahihi. Badala ya kuzitii hisia zetu, tunapaswa tufuate maelekezo ya Mungu kutoka katika Biblia, kwa msaada wa Roho Mtakatifu. Lakini kujamiana wakati mwingine kusababisha kuwa na watoto. Mungu amepanga kwamba watoto wapatikane kutoka katika mahusiano ya upendo. Amepanga kwamba watoto watahitaji miaka mingi ili wakulie katika familia ambayo inawapenda na kuwatunza. Mtoto mdogo ambaye mama na baba hawajaoana, kwa kawaida, huwa hawana baba na mama kwa pamoja ili kumtunza hadi pale atakapokuwa mtu mzima. Kwa kutambua hizi kweli nne zilizoorodheshwa hapo juu, watu ambao wanataka wampendeze Mungu na wawe na maisha bora watafuata maelekezo ya Mungu. Maelekezo hayo yatatengeneza tabia za uangalifu na kuwasaidia kupinga jaribio la kutokumtii Mungu. Maombi kwa ajili ya mtoto. Mpendwa Mungu, sante kwa kunifanya mimi niwe mvulana au msichana Asante kwa ajili ya mpango wako maalumu na mzuri kwa ajili ya ndoa. Naomba unisaidie kukupenda na kukutii wewe katika maisha yangu yote. Unaona kila kitu ninachokifanya na unajua kila kitu ninachokifikiria na kuomba. Unisaidie mimi ili siku zote niweze kutii maelekezo yako kwa maisha yangu yote. Ninachotaka mimi ni mawazo na matendo yangu yaweze kukupendeza wewe. Nisaidie ili na mimi niweze kusaidia marafiki zangu waweze kukutii wewe, kwa kuwa kielelezo kizuri kwao. Kwa wakati unaofaa ninapokuwa mtu mzima, nisaidie kuwa mme au mke unayetaka mimi niwe na kupenda Mungu. Amen. Maombi. Baba wa mbinguni, asante kwa kutufanya sisi tuwe katika sura yako ukiyapa maisha yetu kusudi na maana. Asante kwa ajili ya kuunda jinsia ili kutusaidia sisi kuakisi sura yako. Asante kwa ajili ya muundo wako mzuri na makusudi kwa ajili ya kujamiana kwa wanadamu katika ndoa. Tunatubu njia zetu ambazo kwazo tumeliasi neno lako. Naomba utuoshe utusamehe na ututakase katika jina na Yesu. Wakorintho wa kwanza sura ya sita mstari kumi na moja. Utuweke huru kutoka katika utumwa wa dhambi. Warumi sita mstari wa sita hadi saba. Kwa sasa tunaikabidi mili yetu kwako tukijachilia kabisa kufanya yale yaliyo mema na sahihi machoni pako. Warumi sita mstari wa kumi na tatu hadi kumi na nne. Tuwezeshe sisi jinsi ya kujifunza tabia za kufikiri na mwenendo kwa haki. Timotheo wa kwanza sura ya 4 mstari wa saba. Zaburi 23 mstari wa tatu. Tunakusihi mawazo na matendo yetu yawe kukupendeza wewe, macho ni pako. Zaburi 19 mstari wa 14. Asante kwa ajili ya ahadi yako ya ushindi kwetu katika kila wakati kwa majaribu wa Korintho wa kwanza sura ya kumi mstari wa kumi na tatu Amen.